เด็กรุ่นใหม่ ที่เรียกกันว่า Generation Z หรือ Gen Z คือ นิยามของเด็กที่เกิดหลังปี ค.ศ. 1995 หรือ ปี พ.ศ. 2538 ลงมา เด็กกลุ่มนี้เติบโตมาพร้อมกับสิ่งอำนวยความสะดวกมากมาย แวดล้อมด้วยการเรียนรู้ และการดำเนินชีวิตในสังคมดิจิทัล การติดต่อสื่อสารไร้สาย และสื่อสมัยใหม่ ซึ่งสิ่งต่างๆ เหล่านี้มีคุณอนันต์ แต่ก็มีโทษมหันต์หากใช้ไม่ถูกทิศทาง ซึ่งการดูแลเด็กยุคนี้ ต้องใช้ “ความรัก” “ความเข้าใจ” บนพื้นฐานของความ “หลากหลาย” และ “แตกต่าง” จะใช้การบังคับอย่างที่ผ่านๆมามิได้อีกต่อไป
โครงการ “เด็กดีของแผ่นดิน” จึงเกิดขึ้น โดยให้ครูดีของแผ่นดิน ได้สร้างเด็กดีของแผ่นดิน หรือชื่อภาษาอังกฤษว่า Z-iDol คือ เด็กและเยาวชนรุ่นใหม่ ในยุค Generation Z ที่สามารถค้นพบความต้องการ ของตนเอง สามารถพัฒนาตนเองตามความต้องการนั้น จนประสบความสำเร็จในโลกศตวรรษที่ 21 และเป็นแบบอย่างที่ดีให้กับเพื่อนๆ ได้อย่างภาคภูมิใจ
ในมุมมองของการพัฒนาและปรัชญา เด็กดีของแผ่นดิน หรือ Z-iDol คำว่า Z (ซี) พ้องเสียงกับคำว่า See ที่แปลว่าเห็น ซึ่งสอดคล้องกับปรัชญาของการศึกษาที่ การจะพัฒนาตนเองได้นั้น ต้องเริ่มจากการมองตนเอง เห็นตนเอง เข้าใจตนเอง จึงจะพัฒนาตนเองได้ และสอดคล้องกับความหมายของคำว่า ศึกษา ที่มาจากภาษาบาลีว่า สิกขา ซึ่งมาจาก ส กับ อิกข และอาปัจจัย ที่แปลว่า การเห็นตนเอง นั่นเอง โดยจะต้องมองตนเองก่อน ทั้งในเรื่องพฤติกรรม (ศีล) ความคิด ความตั้งใจ (สมาธิ) และสติปัญญา (ปัญญา) ซึ่งเป็นหัวใจสำคัญในการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ให้มีคุณค่าในทุกระดับชั้น
ซึ่งการจะพัฒนาตนเองได้อย่างยั่งยืนนั้น โครงการมุ่งเน้นไปที่การเปลี่ยนแปลงนิสัย ไม่ว่าจะเป็นการละเลิกนิสัยที่ไม่ดี หรือสร้างนิสัยดีๆ ให้เกิดขึ้น หรือการทำจิตใจให้เข้มแข็ง (ละชั่ว ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องใส) โดยใช้ทฤษฎีเปลี่ยนนิสัยใน 21 วัน จากนั้นขยายผลสู่การมีอาชีพ มีงานทำ ตามพระบรมราโชบายด้านการศึกษาของพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว รวมถึงทักษะชีวิตในศตวรรษที่ 21 เช่น ความคิดสร้างสรรค์ การทำงานเป็นทีม เป็นต้น ไม่ใช่เรียนดี กิจกรรมเด่น คุณธรรมเลิศ แต่ไม่สามารถเลี้ยงชีพได้ ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ช่วยเหลือผู้อื่นไม่ได้ หากแต่ต้องดี เก่ง และประกอบสัมมาอาชีพได้ นำมาซึ่งประสิทธิภาพและ ประสิทธิผลสูงสุด นั่นคือ ความสุขและความสำเร็จในชีวิตที่แท้จริงนั่นเอง
ภาพกิจกรรมโครงการเด็กดีของแผ่นดิน
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/f011361d-3202-460b-af4e-47cb79983089.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/c8785a03-d802-473e-a644-0af9cf04b2b4.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/6939f8cd-bb84-4e4c-9549-f227cf0a7898.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/bcfc7109-0b33-46c4-a446-d6cc5e0bf7b2.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/f49e1582-6d67-494b-9731-653459a4b895.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/278c8403-dd71-48f1-b927-b752d49f5237.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/194c50f3-2cd8-4a62-b336-a0c9e218a8eb.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/fa48c1fc-4a0f-488f-b835-5be38fe200ea.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/b02c0046-9660-4e2e-ae49-a924f6fc828d.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/6d0ccfcf-78a1-4c36-b8e2-f0911e779506.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/ad006af8-e1c9-454c-bb8b-a884c5c3774c.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/b9c800e9-20ac-44ae-8847-52a2dcc585b5.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/d4ba0b12-5ebc-424e-9308-33442422b2b1.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/d3d2bfd6-ba67-4d52-8e8d-8259c91c6bb2.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/cd3dd846-839a-41c8-8f1a-c04dc32633ef.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/659498c9-300c-4e05-9659-57d3da82ee58.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2021/09/022304b1-3f80-4cca-b021-8461ea0d0d88.jpg)