เมื่อวันที่ 6 มิถุนายน 2566 มูลนิธิครูดีของแผ่นดินนำคณะผู้บริหารและครูจากเขตพระนคร จำนวน 12 โรงเรียน ศึกษาดูงาน ณ โรงเรียนเพลินพัฒนา หนึ่งในโรงเรียนทางเลือกของไทยที่การจัดการเรียนการสอนโดยใช้ปัญหาเป็นฐาน เป็นการจัดการเรียนรู้ที่เน้นการใช้ปัญหาจริง เป็นการเรียนรู้และวิธีแสวงหาความรู้บนพื้นฐานแนวคิดของ John Dewey ที่เชื่อว่า การเรียนรู้เกิดจากการปฏิบัติจริง มูลนิธิครูดีของแผ่นดินขอขอบคุณ โรงเรียนเพลินพัฒนา ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดียิ่ง พร้อมทั้งเปิดโอกาสการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ สังเกตชั้นเรียน ตลอดจนตอบคำถามทุกข้อคำถามเพื่อนำไปสู่การปฏิบัติจริงในสถานศึกษาต่อไป
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2023/09/01-1.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2023/09/02-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2023/09/03-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2023/09/04-1.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2023/09/05-1.jpg)
![](https://www.thaisuprateacher.org/wp-content/uploads/2023/09/06-1.jpg)